Tuyển tập đề thi thử THPT Quốc gia 2018 môn Hóa Các trường THPT Cả nước Có lời giải chi tiết (Lần 4) [DC16122017]
LINK BOX: https://app.box.com/s/2t37zyp5pwhkk695vhh9t2m4knaa90h3 LINK DOCS.GOOGLE: https://drive.google.com/file/d/1c39t7OgViOslk-ynhJCHt1ZCHwK5u9ID/view?usp=sharing
LINK BOX:
https://app.box.com/s/2t37zyp5pwhkk695vhh9t2m4knaa90h3
LINK DOCS.GOOGLE:
https://drive.google.com/file/d/1c39t7OgViOslk-ynhJCHt1ZCHwK5u9ID/view?usp=sharing
Create successful ePaper yourself
Turn your PDF publications into a flip-book with our unique Google optimized e-Paper software.
n muối = n NaOH = 0,2 ml ⇒ M muối = 16,4 ÷ 0,2 = 82 ⇒ muối là CH 3 COONa.<br />
Bảo toàn khối lượng: ( )<br />
n = n = 17,35 + 0,2× 40 −16, 4 − 8,05 ÷ 18 = 0,05 mol.<br />
X<br />
H2O<br />
⇒ n este = 0,2 – 0,05 = 0,15 mol; n Y trong M = 0,05 ÷ 2 = 0,025 mol.<br />
⇒<br />
∑ n 0,15 0,025 0,175<br />
Y<br />
= + = mol ⇒<br />
Y<br />
M = 8,05 ÷ 0,175 = 46 ⇒ ancol là C 2 H 5 OH.<br />
⇒ X là CH 3 COOH; Y là C 2 H 5 OH; Z là CH 3 COOC 2 H 5 .<br />
Câu 33. Chọn đáp án B<br />
Câu 34. Chọn đáp án A<br />
Câu 35. Chọn đáp án A<br />
n = n = 72 ÷ 120 = 0,6 mol<br />
H2SO4 MgSO4<br />
⇒ m dung dịch H2 SO 4<br />
= 0,6 × 98 ÷ 0,3 = 196 gam.<br />
mZ<br />
= 72 ÷ 0,36 = 200 gam; nY<br />
= 0,5 mol ⇒ mY<br />
= 0,5× 8× 4 = 16 gam.<br />
Bảo toàn khối lượng có: m = 200 + 16 − 196 = 20 gam.<br />
Câu 36. Chọn đáp án C<br />
Câu 37. Chọn đáp án C<br />
Câu 38. Chọn đáp án C<br />
X gồm các chất có cùng 1 loại nhóm chức tác dụng với NaOH sinh ancol.<br />
⇒ X gồm hỗn hợp các este.!<br />
Ta có: -OH + Na → -ONa + 1/2H 2 ↑ ⇒ n NaOH phản ứng = nOH<br />
= 2n<br />
H<br />
= 0,45 mol.<br />
2<br />
⇒ n<br />
RCOONa<br />
= 0, 45 mol > n = NaOH<br />
0,6 × 1,15 − d−<br />
0, 45 = 0, 24 mol<br />
RCOONa + NaOH → RH + Na 2 CO 3 ⇒ RCOONa dư, NaOH hết.<br />
⇒ n RH = 0,24 mol ⇒ M RH = 7,2 ÷ 0,24 = 30 ⇒ R là C 2 H 5 -.<br />
Bảo toàn khối lượng: m = 0,45× 96 + 15,4 − 0,45× 40 = 40,6 gam.<br />
Câu 39. Chọn đáp án D<br />
Đặt n<br />
N<br />
= x mol; n<br />
2<br />
H2O<br />
= y mol ⇒ ∑ n<br />
khi<br />
= x + y = 0,084 mol.<br />
m khí = 28x + 44y = 0,084 × 31 ÷ 24 × 32 ⇒ <strong>giải</strong>: x = 0,014 mol; y = 0,07 mol.<br />
n + = 0,05× 2 = 0,1 mol. Đặt n<br />
Al<br />
= a mol và n Mg = b mol.<br />
H<br />
d−<br />
Bảo toàn electron: 3a + 2b = 0,014× 10 + 0,07× 8.