Tuyển tập đề thi thử THPT Quốc gia 2018 môn Hóa Các trường THPT Cả nước Có lời giải chi tiết (Lần 8) [DC25022018]
LINK BOX: https://app.box.com/s/iii8ni5x3lsg5nf7bu5p2awiops7qqot LINK DOCS.GOOGLE: https://drive.google.com/file/d/1FpFn5-GiDGY8FvJUi_JUEP0zAkRd-wJD/view?usp=sharing
LINK BOX:
https://app.box.com/s/iii8ni5x3lsg5nf7bu5p2awiops7qqot
LINK DOCS.GOOGLE:
https://drive.google.com/file/d/1FpFn5-GiDGY8FvJUi_JUEP0zAkRd-wJD/view?usp=sharing
Create successful ePaper yourself
Turn your PDF publications into a flip-book with our unique Google optimized e-Paper software.
https://twitter.com/daykemquynhon<br />
plus.google.com/+DạyKèmQuyNhơn<br />
www.facebook.com/daykem.quynhon<br />
http://daykemquynhon.blogspot.com<br />
http://daykemquynhon.ucoz.com<br />
Nơi bồi dưỡng kiến thức Toán - Lý - <strong>Hóa</strong> cho học sinh cấp 2+3 /<br />
Diễn Đàn Toán - Lý - <strong>Hóa</strong> 1000B Trần Hưng Đạo Tp.Quy Nhơn Tỉnh Bình Định<br />
Câu 37. Chọn đáp án B<br />
Vì ancol có tỉ khối so với oxi lớn hơn 1 nên ancol chỉ có thể là C 2 H 5 OH.<br />
Ta có n X = 0,25 mol, n NaOH = 0,3 mol ⇒ NaOH dư 0,05 mol.<br />
Áp dụng BTKL ta có m = 25,75 + 0,3 × 40 – 0,25 × 46 = 26,25 gam ⇒ Chọn B.<br />
Câu 38. Chọn đáp án B<br />
Phản ứng: –OH + Na → –ONa + ½.H 2 ||⇒ ∑n OH = 2n H2 = 0,2 mol.<br />
Lại có X gồm: HCOOC 6 H 5 , CH 3 COOC 3 H 7 , C 6 H 5 CH 2 COOCH 3 , HCOOCH 2 C 6 H 5 và<br />
C 2 H 5 OOCCOOC 6 H 5 .<br />
phản ứng: –COOC 6 H 5 + 2NaOH → –COONa + C 6 H 5 ONa + H 2 O<br />
||⇒ n NaOH = ∑n OH + 2n COOC6H5 ||⇒ n H2O = n COOC6 H 5<br />
= (0,4 – 0,2) ÷ 2 = 0,1 mol.<br />
Bảo toàn khối lượng: m = 35,2 + 0,4 × 40 – 10,4 – 0,1 × 18 = 39 gam.<br />
Câu 39. Chọn đáp án D<br />
Quy về C 2 H 3 NO, CH 2 , H 2 O ⇒ n H2 O = n T = 0,14 mol<br />
n C2 H 3 NO = n Gly + n Ala = 0,28 + 0,4 = 0,68 mol; n CH2 = n Ala = 0,4 mol.<br />
đốt 0,14 mol T cho ∑n CO2 = 1,76 mol và ∑n H2 O = 1,56 mol.<br />
⇒ ∑m (CO2 , H 2 O) = 1,76 × 44 + 1,56 × 18 = 105,52 gam.<br />
⇒ m T = 0,68 × 57 + 0,4 × 14 + 0,14 × 18 = 46,88 gam.<br />
⇒ m = 46,88 × 63,312 ÷ 105,52 = 28,128 gam.<br />
Câu 40. Chọn đáp án B<br />
M Y = 24,4 ⇒ Y chứa H 2 và NO. Đặt n H2 = x mol; n NO = y mol ⇒ n Y = x + y = 0,125 mol<br />
m Y = 2x + 30y = 0,125 × 24,4. Giải hệ có: x = 0,025 mol; y = 0,1 mol.<br />
Do Y chứa H 2 ⇒ X không chứa NO 3 – . Bảo toàn nguyên tố Nitơ:<br />
n NH4 + = 0,05 + 0,1 – 0,1 = 0,05 mol. Bảo toàn electron: 3n Al phản ứng = 2n H2 + 3n NO + 8n NH4<br />
+<br />
⇒ n Al phản ứng = 0,25 mol. X chứa AlCl 3 , NaCl, KCl, NH 4 Cl<br />
⇒ m = 0,25 × 133,5 + 0,05 × 58,5 + 0,1 × 74,5 + 0,05 × 53,5 = 46,425 gam.<br />
----- HẾT -----<br />
DIỄN ĐÀN TOÁN - LÍ - HÓA 1000B TRẦN HƯNG ĐẠO TP.QUY NHƠN<br />
ĐẶT FULL-TEXT PDF TẠI MAILBOX<br />
DAYKEMQUYNHONBUSINESS@GMAIL.COM - HOTLINE +84905779594<br />
https://daykemquynhonofficial.wordpress.com/blog/<br />
DẠY KÈM QUY NHƠN OFFICIAL ST> : Đ/C 1000B TRẦN HƯNG ĐẠO TP.QUY NHƠN<br />
Trang 16<br />
Đóng góp PDF bởi GV. Nguyễn Thanh Tú<br />
www.facebook.com/daykemquynhonofficial<br />
www.facebook.com/boiduonghoahocquynhonofficial