27.02.2013 Views

Irwaun-Nadiim-ci-Sëriñ-Tuubaa-wolof - Daaray Kamil

Irwaun-Nadiim-ci-Sëriñ-Tuubaa-wolof - Daaray Kamil

Irwaun-Nadiim-ci-Sëriñ-Tuubaa-wolof - Daaray Kamil

SHOW MORE
SHOW LESS

Create successful ePaper yourself

Turn your PDF publications into a flip-book with our unique Google optimized e-Paper software.

ëgg <strong>ci</strong> lii nga may defal?,mu ne ma bu dee <strong>ci</strong> àdduna ,sët yu baax,bu dee allaaxira àjjana, ma ne ko Yàlla<br />

man na lu nekk.<br />

Yàggul tuuti rekk,Yàlla dogal mu ëmb,te daawul ëmb,bi diirub ëmbam matee rekk mu dal di wësin,dal di<br />

faatoo <strong>ci</strong> wësin wi,ma jullee ko,masu ma koo gis it mukk,ndare bi ma taxawee di ko jullee,ndax sunug<br />

jëflante mi ngi doon ame <strong>ci</strong>g yonneente (correspondence). Nee nanu doomi Daba SEY la woon tuddoon<br />

Aamina (Ami),boroom këram tuddoon Yèlli SEY,bokkoon <strong>ci</strong> ndawi goornoor yu mag yi,di woon it ku baax<br />

te daan sonn <strong>ci</strong> man.<br />

Am na bis mu jote ak àttekat bi (goornoor bi) jote gu tàng,ngir sama jëmm ji,loolu nag ni mu ame woon<br />

mooy daa am bis ma wutoon ñeenti bant teg leen <strong>ci</strong> sama buntu néeg ngir def ko ab julliwaay ngir ñiy<br />

romb bañ di <strong>ci</strong> jaar,bi ko àttekat bi gisee ,daa dal di jug,falang jàkka ji buddi bant yi,sànni leen,ne fii amul<br />

julli amul lislaam,da nga ñoo bëgg a yàqqal sunu soldaar yi,ma ne miik,bi ko Yèlli SEY yëgee te tubaab bi<br />

demagul,daa dal di jug ca saa sa,jawalsi ànd ak aw meram , ne ko lu tax nga tas jàkkaam ji,te moom defu<br />

ko fu dul <strong>ci</strong> buntu këram?, sakkul yoon wi te xatalul kenn it. Tubaab bi ne ko man daal maa ko def,fii<br />

jàkka du fi am,Yèlli ne ko waaye man di naa ko defaraatal jàkkaam ji na mu meloon,tubaab bi ne ko du fi<br />

ame, ñuy bëgg a doorante nit ñi dox seen diggante, ñu nekk di xuloo diggante tàkkusaan ba jant so,<strong>ci</strong> biir<br />

loolu lépp man maa ngi bind.<br />

Ci xisa bii (nettali bii)laa binde xasidag ((Rabbanaa axrijnaa min haazihil xarya azzaalimi ahluhaa wajhal<br />

lanaa min ladunka walliyan wajhal lanaa min ladunka naziiran) muy <strong>ci</strong> maanaa yaw sunu boroom génne<br />

ñu <strong>ci</strong> dëkk bii nga xam ne ñi fi dëkk ay tooñkat lañu te nga wutal ñu aji méngoo ju tukke fi yaw,te wutal<br />

ñu aji dimbalee,xasida gee nekk nii: (( gërëm naa kilifa gu màgg gii nga xam ne yar na samab xol te<br />

koomal ma, moom dey mooy boroom bi gën a tedd)) ba bi mu àggee <strong>ci</strong> : (( bindal ko(moom Yonnant bi)<br />

ag xéewal ak ag mucc ak ñoñam aki saabaam te nga def sama jàkka ji <strong>ci</strong> darajaam (moom Yonnant bi)<br />

muy lu yaatu ))<br />

Bi mu àggee foofu ñu ne ko nangul nanu la ko,da nga ko gis. Loolu nag gis nanu ko,mooy jàkkay Jurbel ak<br />

<strong>Tuubaa</strong> ,xasida gi nag gu gudd la te rafet gu am jeexiit gu réy <strong>ci</strong> jañ ak ñoddi bu soobe Yàlla ak <strong>ci</strong> barkeb<br />

aji defam,ku koy jëfandikoo na ragal Yàlla te xemmeem aw yiwam.<br />

Yàlla dogal na bis Yèlli moomu siyaaresi ko Njaaréem,juge ca yooyale wàll,ginaaw bi jumaa ji noppee<br />

muy ju Njaaréem,Sëñ bi ne ma ma’ak sama jenn waay ànd leen ak moom mu siyaare jàkka ji,ñu ànd ak<br />

moom, won ko jàkka jépp,penkook sowwu,biir ak biti,mu yéemu gépp yéemu,bi nu dëppee Sëñ bi ne ko<br />

noo gise jàkka jii ak sama jàkka joojee,yaw mi ma doon xeexal ak a dàkku?,mu ne subhaanal laah<br />

maneesu leen a tollale,Sëñ bi ne lii mooy maanaam sama wax jii: (( Yàlla dàq na jëme ca ku dul man ca<br />

Maayomba la naqari woon sama xol te yékkati samag wàll)). La naqari woon sama xol bu nu koy firi<br />

mooy tas gi nu tasoon jàkkaam ja,yekkati samag wàll mu jublu <strong>ci</strong> yekkatikug soorool yi.<br />

Ab nettali bu yéemee ngii bu làmboo ay karaamay Señ bi: Señ bi nee na bi tubaab bi buddee bantam<br />

yooyu,sànni leen,kenn <strong>ci</strong> gaa yi bégoon <strong>ci</strong> jëfi tubaab bi, da cee jëloon ab bant samp ko <strong>ci</strong> wanag wi miy<br />

sangoo ak a doxe aajo,waaye Yàlla nattoo ko benn bis mu bëgg a tuur ndox,jawali ca satala ga te booba<br />

30 www.daaraykamil.com

Hooray! Your file is uploaded and ready to be published.

Saved successfully!

Ooh no, something went wrong!