27.02.2013 Views

Irwaun-Nadiim-ci-Sëriñ-Tuubaa-wolof - Daaray Kamil

Irwaun-Nadiim-ci-Sëriñ-Tuubaa-wolof - Daaray Kamil

Irwaun-Nadiim-ci-Sëriñ-Tuubaa-wolof - Daaray Kamil

SHOW MORE
SHOW LESS

You also want an ePaper? Increase the reach of your titles

YUMPU automatically turns print PDFs into web optimized ePapers that Google loves.

teqale dëgg ak fen (Omar) ya’ay boroom ñatteel bi, yaw sunu Usmaan mi, nga moom bi <strong>ci</strong> topp) ( yaw<br />

gayndeg xarekat yi,yaw baayi Asan ak Usaynu ñiy leerug sunu diine ji,yaw laa feetale li <strong>ci</strong> des) (yeen de<br />

ñu tedd ngeen ñoñ kuy jàmbati coona du wéeru <strong>ci</strong> seen daraja te fajalu leen ko ko) ( kon gën jaa selli<br />

xèewali Yàlla na sottiku <strong>ci</strong> yeen,li feek Yàlla a ngi faje ay soxla <strong>ci</strong> yeen).<br />

Sëñ bi yéemu lool te sant Yàlla,waaye noon yi ñoom seen kiñaan gi mayu leen sax ñu xaar ba Sëñ bi ñibbi<br />

këram,waaye danoo dal di tàmbalee wut seeni pexe,di lal seeni yoon, di waajal li nu nar,di xaar waxtoom<br />

jot banu def ko.<br />

Ku baax ki moom bi mu jullee iid ca bisub kori ga,mu doonoon bisub alximis,da fa’a toogaat bisub àjjuma<br />

ak gàwwu ba ca tàkkusaan sa,mu laxase fa romb ca kër taalubeem ba Koor Mag JOOB,boole fa timis ak<br />

gee,ngir tarug dox ba,dem Màkka Sàmba JOOB fanaan fa,xëy bisub dibéer dem kër baay tëxam Sheex<br />

Ibraahima MBAKKE Kajoor,laxasati ca tàkkusaanug altine ba, dem ca Masàmba Xari JOOB,moom mi ngi<br />

kër Muxtaar,fanaan fa, yendu fa,jugeeti fa ngoonug talaata dem ca Muxtaar Mareema Silla ca Ñaxal,mu<br />

def fay fan,juge fa jàll Kokki Guy ca Maxtaar Masàmba JOOB,yendu fa waaye fanaanu fa,da faa juge<br />

njëkk jant biy so,te booba ña ngay waajal ñam yi,waaye taxul mu xaar ko fa,dox nag jëm Daaru Salaam<br />

këram,àgg fa guddig àllarba <strong>ci</strong> lu tolloo’k ñaar fukk ak benn,Siidi Muxtaar ,rakam ja booba ma nga fa<br />

woon,ca biir sawaal.<br />

Rakk ji (Sheex Anta) tàmbli di ko ganalee lol kenn <strong>ci</strong> murid yu mag, yu man yi sax manu ko,waxantu ma<br />

la’ak ñu néew ñi doole. Mu sax fa diirub fukki fan,bis bu nekk ñu ray ay fukki yëkk,bu ko matalul mottali<br />

ko <strong>ci</strong> giléem walla ay giléem,kem li mu mànke rekk.Ñu koy waajal ay wàccuwaay ca rakk ja sheex<br />

Ibraahima,diggante <strong>Tuubaa</strong> ak Daaru Salaam,muy fa Sëñ bi tudde woon Daarul Mannaan, mu dem fa<br />

moom ku baax ki <strong>ci</strong> njëlbéenug silqihda .<br />

Sheex Ibraayma mii moom jërul ngay laaj ay mbiram, mooy ki ku baax ki dénkoon njaboot gi ak bagaas<br />

yi,bi miy tukki. Ci noonu màgi taalube yépp daje fa,Sheex Ahmadu Ndumbe jiite leen,mooy ki doon dem<br />

ak a dikk,di yee ñi gëmméentu,di jàngal goney <strong>Sëriñ</strong> bi ba nu mokkal <strong>ci</strong> diir bu néew njëkk ku baax kiy<br />

dellusi,dara yàquwul <strong>ci</strong> mbirum Sëñ bi,ba ñépp daan ko léebe <strong>ci</strong> wàllug jub ak tegu <strong>ci</strong> yoon.<br />

Mu jullee foofa iid (tëbëski),sax <strong>ci</strong> meloom wu sell wa ak yareem (tarbiya) ga mu nekkoon,mbiram ak mu<br />

dongaam yi di gën a jëm kaw . Kawe fopp,fopp,fopp na mu meloon,kaamil yi ñu leen di jàng di leen xool<br />

<strong>ci</strong> bëcëg gi ,di leen tari <strong>ci</strong> gudd gi,naka noonu xasaayit yi,ak njàngalem xam-xam mi,ak ligéey bi ,loolu<br />

lépp àgg fof maneesu koo melal <strong>ci</strong>g kawe.<br />

Ni nga xame ne mbirum ku baax ki yokk na ak mu taalube yi ba jéggi ab dayo,ba maneesu koo<br />

misaal,naka noonu mbirum ñu iñaan ñiy rambaaj. Mbirum jaxase gi dellu fa mu nekkoon,rambaaj yi jug<br />

di def seeni ligéey ba nu xëy indil Sëñ bi ay soldaar,li ko waral mooy: jaraaf ji nu dénkoon mbirum wàll<br />

googa,ca jooja jamono,- moom xam nanu turam ak giir gi mu bokk - waaye bëggu ma koo tudd di nëxal<br />

36 www.daaraykamil.com

Hooray! Your file is uploaded and ready to be published.

Saved successfully!

Ooh no, something went wrong!