Bộ đề thi thử THPT QG 2018 Các môn TOÁN - LÍ - HÓA Các trường THPT Cả nước CÓ HƯỚNG DẪN GIẢI (Lần 5) [DC03042018]
https://app.box.com/s/gg7e06h17j1q08w8y5osyeahz2qdsea2
https://app.box.com/s/gg7e06h17j1q08w8y5osyeahz2qdsea2
You also want an ePaper? Increase the reach of your titles
YUMPU automatically turns print PDFs into web optimized ePapers that Google loves.
https://twitter.com/daykemquynhon<br />
plus.google.com/+DạyKèmQuyNhơn<br />
www.facebook.com/daykem.quynhon<br />
https://daykemquynhon.blogspot.com<br />
http://daykemquynhon.ucoz.com<br />
Nơi bồi dưỡng kiến thức Toán - Lý - Hóa cho học sinh cấp 2+3 /<br />
Diễn Đàn Toán - Lý - Hóa 1000B Trần Hưng Đạo Tp.Quy Nhơn Tỉnh Bình Định<br />
Một bài tập khá hay.! Đọc yêu cầu → phân tích.! Đừng cố tìm este là gì, amino axit là gì khi<br />
không thể. tư duy cần linh hoạt và tập trung vào yêu cầu để hướng các giả <strong>thi</strong>ết về đó.!<br />
Câu 35. Chọn đáp án A<br />
NO không nói spk duy nhất, đáp án có Mg, Ca, Zn ||→ "mùi" của NH 4 NO 3 .<br />
có n HNO3 = 0,68 mol = 4n NO + 10n NH4NO3 (theo bảo toàn electron mở rộng).<br />
||→ đúng là có muối amoni và n NH4NO3 = 0,02 mol.<br />
♦ bảo toàn nguyên tố N có ∑n NO3<br />
–<br />
trong muối kim loại = 0,52 mol<br />
||→ m muối = x + 0,52 × 62 + 0,02 × 80 = 2,5x + 8,49 ||→ giải x = 16,9 gam.<br />
chia tỉ lệ: x ÷ ∑n NO3<br />
–<br />
trong muối kim loại = 16,9 ÷ 0,52 = 65 ÷ 2<br />
số 65 và số 2 cho ta biết đó là kim loại Zn (hóa trị 2, M = 65) ||→ chọn A. ♥.<br />
Câu 36. Chọn đáp án A<br />
Ta có: n CO2 = n H2O = 0,03 mol<br />
⇒ n C = 0,03 và n H = 0,06 mol<br />
⇒ m C + m H = 0,42 < 0,74 gam ⇒ m O/X = 0,32 gam ⇒ n O/X = 0,02 mol.<br />
⇒ n C : n H : n O = 0,03 : 0,06 :0,02 = 3 : 6 : 2<br />
+ Vì công thức nguyên của X ≡ CTPT là C 3 H 6 O 2 .<br />
+ Ta có n X = 0,74 : 74 = 0,01 mol.<br />
⇒ n NaOH pứ = 0,01 mol ⇒ n NaOH dư = 0,09 mol.<br />
+ Bảo toàn khối lượng ta có: m Chất rắn = 0,74 + 1,03×100 – 99,32 = 4,42 gam.<br />
⇒ m Muối/Y = 4,42 – 0,09×40 = 0,82 gam.<br />
⇒ M Muối = 0,82 ÷ 0,01 = 82 ⇔ M RCOONa = 82 ⇔ R = 15<br />
⇒ Muối đó là CH 3 COONa ⇒ X là CH 3 COOCH 3 .<br />
⇒ Chọn A<br />
Câu 37. Chọn đáp án D<br />
Giả sử có 100 gam phân supephotphat kép.<br />
⇒ m P2O5 = 40 gam ⇒ n P2O5 ≈ 0,263 mol<br />
+ Bảo toàn nguyên tố P ta có: Ca(H 2 PO 4 ) 2 → P 2 O 5<br />
⇒ n Ca(H2PO4)2 = 20/71 mol ⇒ m Ca(H2PO4)2 ≈ 65,92 gam.<br />
DIỄN ĐÀN <strong>TOÁN</strong> - <strong>LÍ</strong> - <strong>HÓA</strong> 1000B TRẦN HƯNG ĐẠO TP.QUY NHƠN<br />
⇒ %m Ca(H2PO4)2/Phân bón = 65,92<br />
100 = 65,92%<br />
+ Tương tự ta tính được %m KCl/Phân bón = 79,26%<br />
MỌI YÊU CẦU GỬI VỀ HỘP MAIL DAYKEMQUYNHONBUSINESS@GMAIL.COM<br />
HOTLINE : +84905779594 (MOBILE/ZALO)<br />
https://daykemquynhonofficial.wordpress.com/blog/<br />
DẠY KÈM QUY NHƠN OFFICIAL ST> : Đ/C 1000B TRẦN HƯNG ĐẠO TP.QUY NHƠN<br />
Trang 15<br />
Đóng góp PDF bởi GV. Nguyễn Thanh Tú<br />
www.facebook.com/daykemquynhonofficial<br />
www.facebook.com/boiduonghoahocquynhonofficial