Bộ đề thi thử THPT QG 2018 Các môn TOÁN - LÍ - HÓA Các trường THPT Cả nước CÓ HƯỚNG DẪN GIẢI (Lần 12) [DC20042018]
https://app.box.com/s/mx1u9zi35p1d8cvn9nhjmp24k13y458k
https://app.box.com/s/mx1u9zi35p1d8cvn9nhjmp24k13y458k
Create successful ePaper yourself
Turn your PDF publications into a flip-book with our unique Google optimized e-Paper software.
https://twitter.com/daykemquynhon<br />
plus.google.com/+DạyKèmQuyNhơn<br />
www.facebook.com/daykem.quynhon<br />
http://daykemquynhon.blogspot.com<br />
http://daykemquynhon.ucoz.com<br />
Nơi bồi dưỡng kiến thức Toán - Lý - Hóa cho học sinh cấp 2+3 /<br />
Diễn Đàn Toán - Lý - Hóa 1000B Trần Hưng Đạo Tp.Quy Nhơn Tỉnh Bình Định<br />
( )<br />
+ C 2 H 8 N 2 O 3 : Số nguyên tử H = 2 x 2 +4 → định hướng muối nitrat<br />
⎛ CH3NH3 CO3 + 2NaOH ⎯⎯→ Na<br />
2<br />
2CO3 + 2CH3NH2 ↑ + 2H2O⎞<br />
⎜<br />
x x 2x<br />
⎟<br />
⎝<br />
⎠<br />
⎛ C2H5NH3NO3 + NaOH ⎯⎯→ NaNO3 + C2H5NH2 ↑ + H2O⎞<br />
⎜<br />
⎟<br />
⎝ y y y<br />
⎠<br />
⎧108x + <strong>12</strong>4y = 3,40 ⎧x = 0,01<br />
⎨<br />
→ ⎨ → m = 85× 0,02 + 106× 0,01 = 2,76gam<br />
⎩2x + y = 0,04 ⎩y = 0,02<br />
+ Sai lầm: Cho rằng hai hợp chất có cấu tạo tương tự nhau, cùng một loại gốc axit.<br />
Câu 32: Đáp án D<br />
Từ phân 1 ⇒ n CO3 2– = 0,075 mol.<br />
Từ phân 2 ⇒ n CO3<br />
–<br />
do HCO3<br />
–<br />
nhiệt phân tạo ra = 0,085 – 0,075 = 0,01 mol.<br />
⇒ n HCO3 – = 0,01 × 2 = 0,02 mol.<br />
⇒ ∑n C = 0,075 + 0,02 = 0,095 mol ⇒ n C/X = 0,095×2 = 0,19 mol.<br />
0,19×<br />
162<br />
⇒ m Tinh bột = = 19,2375 gam<br />
2×<br />
0,8<br />
Câu 33: Đáp án C<br />
m gam hhX gồm 2 ancol kế tiếp + O 2 → CO 2 + H 2 O<br />
Dẫn sản phẩm + Ca(OH) 2 dư → m bình tăng = 19,1 gam và 0,25 mol ↓CaCO 3 .<br />
Oxi hóa m gam X bằng CuO, lấy sản phẩm + AgNO 3 /NH 3 → x gam Ag.<br />
• n CO2 = 0,25 mol → n H2O = (19,1 - 0,25 x 44) : 18 = 0,45 mol → Ancol no, đơn chức.<br />
n hhX = 0,45 - 0,25 = 0,2 mol → số C trung bình = 0,25 : 0,2 = 1,25 → CH 3 OH và C 2 H 5 OH.<br />
Đặt n CH3OH = x mol; n C2H5OH = y mol.<br />
⎧x + 2y = 0,25 ⎧x = 0,15<br />
Ta có hpt: ⎨<br />
→ ⎨<br />
⎩2x + 3y = 0,45 ⎩y = 0,05<br />
n Ag = 4 x n HCHO + 2 x n CH3CHO = 4 x 0,15 + 2 x 0,05 = 0,7 mol.<br />
⇒ x = 0,7 x 108 = 75,6 gam<br />
Câu 34: Đáp án B<br />
Ta có các phản ứng:<br />
ClH 3 NCH 2 COOH + 2NaOH → H 2 NCH 2 COONa + NaCl + 2H 2 O<br />
DIỄN ĐÀN <strong>TOÁN</strong> - <strong>LÍ</strong> - <strong>HÓA</strong> 1000B TRẦN HƯNG ĐẠO TP.QUY NHƠN<br />
CH 3 CH(NH 2 )COOH + NaOH → CH 3 CH(NH 2 )COONa + H 2 O<br />
HCOOC 6 H 5 + 2NaOH → HCOONa + C 6 H 5 ONa + H 2 O<br />
MỌI YÊU CẦU GỬI VỀ HỘP MAIL DAYKEMQUYNHONBUSINESS@GMAIL.COM<br />
HOTLINE : +84905779594 (MOBILE/ZALO)<br />
https://daykemquynhonofficial.wordpress.com/blog/<br />
DẠY KÈM QUY NHƠN OFFICIAL ST> : Đ/C 1000B TRẦN HƯNG ĐẠO TP.QUY NHƠN<br />
Trang 11<br />
Đóng góp PDF bởi GV. Nguyễn Thanh Tú<br />
www.facebook.com/daykemquynhonofficial<br />
www.facebook.com/boiduonghoahocquynhonofficial