BÀI TẬP TỔNG HỢP VÔ CƠ - HỮU CƠ ÔN HSG HÓA HỌC
https://app.box.com/s/b83iw45aibdo02mmwv4fm9u8w8wt1rph
https://app.box.com/s/b83iw45aibdo02mmwv4fm9u8w8wt1rph
Create successful ePaper yourself
Turn your PDF publications into a flip-book with our unique Google optimized e-Paper software.
https://twitter.com/daykemquynhon<br />
plus.google.com/+DạyKèmQuyNhơn<br />
www.facebook.com/daykem.quynhon<br />
https://daykemquynhon.blogspot.com<br />
http://daykemquynhon.ucoz.com<br />
Nơi bồi dưỡng kiến thức Toán - Lý - Hóa cho học sinh cấp 2+3 /<br />
Diễn Đàn Toán - Lý - Hóa 1000B Trần Hưng Đạo Tp.Quy Nhơn Tỉnh Bình Định<br />
M Li (7) Na (23) K (39)<br />
M’ 145 (loại) 105 (loại) 65 (Zn)<br />
M là Kali => m K = 39 x 0,2 = 7,8 g<br />
M’ là Zn => m Zn = 65 x 0,08 = 5,2 g<br />
x − 2y<br />
0, 2 − 0,16<br />
nHCl<br />
= + y = + 0,08 = 0,1 mol ( phản ứng 3 +4 )<br />
2 2<br />
n HCl dư = 0,14 - 0,1 = 0,04 mol<br />
y<br />
n Zn(OH)2 = = 0,04mol<br />
( phản ứng 4 )<br />
2<br />
(5) => n Zn(OH)2 = 1 2 n HCl = 0,02 mol<br />
=> n Zn(OH)2 dư = 0,04 - 0,02 = 0,02 mol<br />
m Zn(OH)2 = 99 x 0,02 = 1,98 g<br />
Câu 56<br />
Hoà tan 16,8 (gam) một kim loại M vào dung dịch HCl dư thu được 6,72 lit khí H 2 (đktc).<br />
a) Tìm kim loại M.<br />
b) Hoà tan 25,2 (gam) kim loại M vào dung dịch H 2 SO 4 10% ( loãng), vừa đủ. Sau khi kết thúc<br />
phản ứng thu được dung dịch A. Làm lạnh dung dịch A thu được 55,6 (gam) muối sunfat kết tinh<br />
ngậm nước của kim loại M tách ra và còn lại dung dịch muối sunfat bão hoà có nồng độ 9,275%.<br />
Tìm công thức của muối sunfat ngậm nước của kim loại M.<br />
Giải:<br />
a)<br />
n H 2<br />
= 0,3 mol. Gọi khối lượng mol nguyên tử và hoá trị của kim loại M lần lượt là M và n<br />
2M + 2nHCl → 2MCl n + n H 2 ↑<br />
0,6/n mol<br />
0,3 mol<br />
0,6/n. M = 16,8 → M= 28n → M là Fe<br />
b) n Fe = 25,2/56 = 0,45 mol<br />
ptpư: Fe + H 2 SO 4 → FeSO 4 + H 2 ↑<br />
0,45 mol 0,45 mol 0,45 mol 0,45 mol<br />
m dd H 2 SO 4 10% = (0,45. 98.100%)/10% = 441 (gam)<br />
m ddA = m Fe + m dd H 2 SO 4 10% - m H 2<br />
= 25,2+ 441 - 0,45.2 = 465,3 (gam)<br />
- Khi làm lạnh dung dịch A, tách ra 55,6 gam muối FeSO 4 .xH 2 O<br />
Vậy dung dịch muối bão hoà còn lại có khối lượng là:<br />
m dd còn lại = 465,3 - 55,6 = 409,7 (gam)<br />
m FeSO4<br />
theo bài ra: % C FeSO 4<br />
= .100% = 9,275%<br />
409,7<br />
m FeSO 4<br />
= 38 (gam) →n FeSO 4<br />
= 0,25 mol<br />
n FeSO 4 . xH 2 O = 0,45 - 0,25 = 0,2 mol →(152 + 18x). 0,2 = 55,6<br />
x= 7 → Công thức phân tử của muối FeSO 4 ngậm nước là:<br />
FeSO 4 .7H 2 O<br />
Câu 57<br />
DIỄN ĐÀN TOÁN - LÍ - <strong>HÓA</strong> 1000B TRẦN HƯNG ĐẠO TP.QUY NHƠN<br />
MỌI YÊU CẦU GỬI VỀ HỘP MAIL DAYKEMQUYNHONBUSINESS@GMAIL.COM<br />
HOTLINE : +84905779594 (MOBILE/ZALO)<br />
https://daykemquynhonofficial.wordpress.com/blog/<br />
DẠY KÈM QUY NHƠN OFFICIAL ST> : Đ/C 1000B TRẦN HƯNG ĐẠO TP.QUY NHƠN<br />
Đóng góp PDF bởi GV. Nguyễn Thanh Tú<br />
www.facebook.com/daykemquynhonofficial<br />
www.facebook.com/boiduonghoahocquynhonofficial