BÀI TẬP TỔNG HỢP VÔ CƠ - HỮU CƠ ÔN HSG HÓA HỌC
https://app.box.com/s/b83iw45aibdo02mmwv4fm9u8w8wt1rph
https://app.box.com/s/b83iw45aibdo02mmwv4fm9u8w8wt1rph
Create successful ePaper yourself
Turn your PDF publications into a flip-book with our unique Google optimized e-Paper software.
https://twitter.com/daykemquynhon<br />
plus.google.com/+DạyKèmQuyNhơn<br />
www.facebook.com/daykem.quynhon<br />
https://daykemquynhon.blogspot.com<br />
http://daykemquynhon.ucoz.com<br />
Nơi bồi dưỡng kiến thức Toán - Lý - Hóa cho học sinh cấp 2+3 /<br />
Diễn Đàn Toán - Lý - Hóa 1000B Trần Hưng Đạo Tp.Quy Nhơn Tỉnh Bình Định<br />
b/ Số mol HNO 3 pư = 4.0,01 + 10.0,03 = 0,34 mol => mol HNO 3 dư = 0,034 mol<br />
Khi cho KOH vào dung dịch Z :<br />
H + + OH - = H 2 O (7)<br />
0,034 0,034<br />
Fe 3+ + 3OH - = Fe(OH) 3 (8)<br />
0,03 0,09 0,03<br />
Al 3+ + 3OH - = Al(OH) 3 (9)<br />
Al(OH) 3 + OH - -<br />
= AlO 2 + 2H 2 O (10)<br />
VÌ Fe(OH) 3 kết tủa hoàn toàn => m Fe(OH) 3 = 0,03.107 = 3,21 < 4,77 (theo bài ra)<br />
=> Có Al(OH) 3 ; n Al(OH) 3 = (4,77 – 3,21) / 78 = 0,02 mol < n Al 3+ = 0,06 mol<br />
Có 2 trường hợp xảy ra :<br />
Trường hợp 1 : NaOH không đủ tham gia phản ứng<br />
Số mol NaOH : 0,034 + 0,09 + 0,06 = 0,184 mol<br />
[NaOH] = 0,184/0,4 = 0,46M<br />
Trường hợp 2: NaOH đủ để hết pư (9) và tham gia pư (10)<br />
n OH - (10) = 0,06 – 0,02 = 0,04 mol<br />
số mol NaOH : 0,034 + 0,09 + 0,18 + 0,04 = 0,344 mol<br />
[NaOH] = 0,344/0,4 = 0,86M<br />
Câu 64<br />
Hoà tan 2,16 gam hỗn hợp (Na, Al, Fe) vào nước dư thu được 0,448 lít khí (ở đktc) và một<br />
lượng chất rắn. Tách lượng chất rắn này cho tác dụng hết với 60 ml dung dịch CuSO 4 1M thì thu<br />
được 3,2 gam Cu và dung dịch A. Cho dung dịch A tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH để thu<br />
được lượng kết tủa lớn nhất. Nung kết tủa trong không khí đến khối lượng không đổi thu được chất<br />
rắn B.<br />
a) Xác định khối lượng từng kim loại trong hỗn hợp.<br />
b) Tính khối lượng chất rắn B.<br />
Giải:<br />
n H2 = 0,448:22,4 = 0,02<br />
n 2 + = 0,06.1= 0,06; n = 3,2:64 = 0,05<br />
2 +<br />
Cu<br />
⇒<br />
Cu 2<br />
du<br />
Cu<br />
pu<br />
n + = 0,06 -0,05 = 0,01<br />
Các phản ứng: Na + H 2 O → ( Na + + OH - 1<br />
) +<br />
2 H 2 (1)<br />
x x x/2 (mol)<br />
Al + H 2 O + OH - → AlO - 3<br />
2 +<br />
2 H 2 (2)<br />
x x x 3/2x (mol)<br />
2Al + 3Cu 2+ → 2Al 3+ + 3Cu (3)<br />
(y-x) 3/2(y-xI (y-x) 3/2(y-x)<br />
Fe + Cu 2+ → Fe 2+ + Cu (4)<br />
DIỄN ĐÀN TOÁN - LÍ - <strong>HÓA</strong> 1000B TRẦN HƯNG ĐẠO TP.QUY NHƠN<br />
a) Giả sử không có (3) xảy ra ⇒ chất rắn chỉ là Fe<br />
Theo (4) n o Fe= n Cu = 0,05 ⇒ m o Fe= 0,05.56 = 2,8>2,16<br />
(không phù hợp đề bài)<br />
Vậy có (3) và vì Cu 2+ còn dư nên Al và Fe đã phản ứng hết theo (3) và (4)<br />
MỌI YÊU CẦU GỬI VỀ HỘP MAIL DAYKEMQUYNHONBUSINESS@GMAIL.COM<br />
HOTLINE : +84905779594 (MOBILE/ZALO)<br />
https://daykemquynhonofficial.wordpress.com/blog/<br />
DẠY KÈM QUY NHƠN OFFICIAL ST> : Đ/C 1000B TRẦN HƯNG ĐẠO TP.QUY NHƠN<br />
Đóng góp PDF bởi GV. Nguyễn Thanh Tú<br />
www.facebook.com/daykemquynhonofficial<br />
www.facebook.com/boiduonghoahocquynhonofficial